भारतीय महिला क्रिकेट संघाने इतिहास रचत पहिल्यांदाच आयसीसी महिला विश्वचषकाचे विजेतेपद जिंकले. मुंबईतील डी. वाय. पाटील स्टेडियमवर झालेल्या अंतिम सामन्यात भारताने दक्षिण आफ्रिकेचा 52 धावांनी पराभव केला.
संपूर्ण देशभरात आनंद आणि जल्लोषाचे वातावरण आहे. बीसीसीआयचे सचिव देवजीत सैकिया यांनी खेळाडू आणि सहाय्यक कर्मचाऱ्यांसाठी 51 कोटी रुपयांच्या बक्षिसाची घोषणा केली आहे. त्यांनी हे भारतीय महिला क्रिकेटसाठी एक ऐतिहासिक क्षण असल्याचे म्हटले.
आयपीएल अध्यक्ष अरुण धुमळ यांनीही या विजयाची तुलना १९८३ मध्ये पुरुष संघाने जिंकलेल्या विश्वचषकाशी केली. त्यांनी सांगितले की आजचा दिवस महिला क्रिकेटच्या इतिहासात अविस्मरणीय ठरला आहे आणि आता महिला क्रिकेट नव्या उंचीवर पोहोचणार आहे.
धुमळ यांनी आयएएनएसशी बोलताना सांगितले, “हा भारतीय महिला क्रिकेटसाठी एक संस्मरणीय दिवस आहे. पुरुष संघाने 1983 मध्ये जे साध्य केले होते, त्याची पुनरावृत्ती भारतीय महिलांनी आज मुंबईत केली आहे. हा ऐतिहासिक विजय देशात महिला क्रिकेटला मोठा प्रोत्साहन देईल आणि मला खात्री आहे की आपला खेळ आता नव्या उंचीवर पोहोचेल.”
या सामन्यात भारताने प्रथम फलंदाजी करत 298 धावा केल्या. शेफाली वर्माने 87 धावा, दीप्ती शर्माने 58 धावा आणि स्मृती मानधनाने 45 धावा केल्या. भारताच्या सलामी जोडीने 100 धावांची भागीदारी करत संघाला भक्कम सुरुवात करून दिली.
प्रत्युत्तरात दक्षिण आफ्रिकेने चांगली सुरुवात केली, मात्र भारताने झटपट विकेट घेत सामना आपल्या बाजूला वळवला. दीप्ती शर्माने अप्रतिम गोलंदाजी करत 5 विकेट घेतल्या, तर शेफाली वर्मानेही चेंडूने कमाल दाखवत 2 विकेट मिळवल्या. दक्षिण आफ्रिकेच्या लॉरा वुल्वार्टने 101 धावा केल्या, पण त्यांचा संघ 246 धावांवर सर्वबाद झाला.
या विजयानंतर भारतीय महिला क्रिकेटमध्ये एका नव्या युगाची सुरुवात झाली आहे. खेळाडूंच्या डोळ्यांत आनंदाश्रू होते आणि देशाचा तिरंगा अभिमानाने फडकत होता.






