---Advertisement---

57 सामने, 12 स्टेडियम, नवा लोगो… वर्ल्ड कप 2027 बाबत आयसीसीचे मोठे निर्णय!

On: शुक्रवार, जुलै 31, 2026 11:33 AM
---Advertisement---

काल 30 जुलै 2026 रोजी, आयसीसीने 2027 च्या आयसीसी पुरुष क्रिकेट विश्वचषकाबाबत अनेक महत्त्वपूर्ण घोषणा केल्या. स्पर्धेच्या स्वरूपात यापूर्वीच बदल करण्यात आले होते, परंतु आता सामन्यांची एकूण संख्या, यजमान शहरे आणि यजमान देश यांच्याबाबत अधिकृत घोषणा करण्यात आल्या आहेत. 2023 च्या एकदिवसीय विश्वचषकात 10 संघांनी सहभाग घेतला होता. मात्र, 2027च्या स्पर्धेसाठी 14 संघ पात्र ठरतील. चला तर मग, आयसीसीने घेतलेल्या प्रमुख निर्णयांवर एक नजर टाकूया.

आयसीसीने यापूर्वीच एकदिवसीय विश्वचषक आणि टी-20 विश्वचषक या दोन्ही स्पर्धांसाठी नवीन स्वरूप जाहीर केले होते. जुन्या पद्धतीत अंतिम सामन्यापर्यंत 54 सामने खेळले जात असत. मात्र, नवीन पद्धतीत एकूण 57 सामने खेळले जातील. सुरुवातीच्या टप्प्यातच दोन संघ स्पर्धेतून बाहेर पडतील, कारण 12व्या, 13व्या आणि 14व्या क्रमांकावरील संघांना सुपर सिरीज खेळावी लागेल. या फेरीतील विजेता संघ सुपर-12 टप्प्यात प्रवेश करेल. त्यानंतर, या 12 संघांची प्रत्येकी सहा संघांच्या दोन गटांत विभागणी केली जाईल. प्रत्येक गटातील अव्वल तीन संघ आणि दोन्ही गटांमधील चौथ्या क्रमांकावर असलेल्या सर्वोत्तम संघासह एकूण सात संघ सुपर-7 फेरीत प्रवेश करतील. तिथून, चार संघ उपांत्य फेरीसाठी पात्र ठरतील.

दक्षिण आफ्रिकेत आयोजित एका विशेष कार्यक्रमात आयसीसीने 2027च्या पुरुष क्रिकेट विश्वचषकाचा अधिकृत लोगो अनावरण केला. हा लोगो 2019 आणि 2023च्या विश्वचषकांच्या लोगोशी साधर्म्य दर्शवत असला, तरी यात नवीन डिझाइन घटक आणि वैशिष्ट्ये समाविष्ट करण्यात आली आहेत.

दक्षिण आफ्रिका, झिम्बाब्वे आणि नामिबिया हे देश संयुक्तपणे 2027च्या आयसीसी पुरुष क्रिकेट विश्वचषकाचे यजमानपद भूषवतील. एकूण 12 ठिकाणी सामने खेळले जातील: दक्षिण आफ्रिकेत 8, झिम्बाब्वेमध्ये 3 आणि नामिबियामध्ये 1 ठिकाण.

दक्षिण आफ्रिका-
वॉन्डरर्स स्टेडियम (जोहान्सबर्ग)
सेंच्युरियन (त्शवाने)
न्यूलँड्स क्रिकेट ग्राउंड (केप टाउन)
किंग्समीड क्रिकेट ग्राउंड (डर्बन)
सेंट जॉर्ज पार्क (ग्केबेर्हा)
मंगांग ओव्हल (ब्लूमफॉन्टेन)
बोलँड पार्क (पार्ल)
बफेलो पार्क (ईस्ट लंडन)

झिम्बाब्वे-
हरारे स्पोर्ट्स क्लब (हरारे)
क्वीन्स स्पोर्ट्स क्लब (बुलावायो)
मोसी-ओआ-तुन्या आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट स्टेडियम (व्हिक्टोरिया फॉल्स)

नामिबिया-
नामिबिया क्रिकेट ग्राउंड (विंडहोक)

50 षटकांचा एकदिवसीय विश्वचषक 24 वर्षांच्या कालावधीनंतर आफ्रिकेत परतत आहे. यापूर्वी, 2003 मध्ये दक्षिण आफ्रिका, झिम्बाब्वे आणि केनिया यांनी संयुक्तपणे पुरुष क्रिकेट विश्वचषकाच्या आठव्या आवृत्तीचे यजमानपद भूषवले होते. 2027 ची स्पर्धा ही या स्पर्धेची 14वी आवृत्ती असेल.

Join WhatsApp

Join Now

Join Telegram

Join Now
---Advertisement---