भारत आणि अफगाणिस्तान यांच्यातील दुसरा एकदिवसीय सामना आज (१७ जून) लखनऊमधील ‘भारतरत्न अटलबिहारी वाजपेयी एकाना क्रिकेट स्टेडियम’वर खेळवला जाणार आहे. हा सामना दुपारी १:३० वाजता सुरू होईल. पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात अफगाणिस्तानचा सात गडी राखून पराभव करून भारताने तीन सामन्यांच्या मालिकेत १-० अशी आघाडी घेतली आहे.
या सामन्यापूर्वी अफगाणिस्तानचा कर्णधार हशमतुल्ला शाहिदी याने एक महत्त्वपूर्ण विधान केले. त्याने नमूद केले की, भारतासारखा संघ प्रतिस्पर्ध्यांना फारशा संधी देत नाही, त्यामुळे मिळालेल्या संधींचे सोने करणे आवश्यक असते. पावसामुळे व्यत्यय आलेल्या पहिल्या सामन्यानंतर अफगाणिस्तान मालिकेत ०-१ ने पिछाडीवर आहे.
पहिल्या सामन्यात सलामीवीर रहमानुल्ला गुरबाजने ५१ चेंडूंत १०२ धावांची धडाकेबाज खेळी केली होती. मात्र, त्याचे शतक असूनही अफगाणिस्तानला पराभव टाळता आला नाही.
दुसऱ्या एकदिवसीय सामन्यापूर्वी बोलताना शाहिदी म्हणाला, “जेव्हा तुम्ही भारतासारख्या संघाविरुद्ध खेळता, तेव्हा ते तुम्हाला जिंकण्याच्या फारशा संधी देत नाहीत. त्यामुळे, सामन्यादरम्यान जेव्हा तुम्ही वर्चस्वपूर्ण स्थितीत असता, तेव्हा त्याचा पूर्ण फायदा उठवणे आणि सामना त्यांच्या आवाक्याबाहेर ठेवणे गरजेचे असते.”
शाहिदीने हे देखील मान्य केले की, मायदेशात भारत हा एक अत्यंत तगडा संघ आहे. भारतात येणाऱ्या कोणत्याही संघासाठी विजय मिळवणे हे एक मोठे आव्हान असते, असे त्याने नमूद केले.
भारत आणि अफगाणिस्तान यांच्यातील ही पहिलीच द्विपक्षीय एकदिवसीय मालिका आहे. अशा मालिकांमधून मिळणारा अनुभव संघाच्या प्रगतीसाठी अत्यंत महत्त्वाचा ठरेल, असे शाहिदीने सांगितले.
तो पुढे म्हणाला, “भारतासारख्या बलाढ्य संघाविरुद्ध खेळताना आम्हाला खूप काही शिकायला मिळते. यामुळे क्रिकेटच्या सर्वोच्च स्तरावर स्पर्धा करण्याचा खेळाडूंचा आत्मविश्वास वाढतो. तसेच, आम्हाला आमच्या चुका ओळखण्याची आणि आम्ही कुठे मागे पडत आहोत हे समजून घेण्याची संधी मिळते.”
अफगाणिस्तानच्या कर्णधाराने एकदिवसीय क्रिकेटमधील संघाच्या अनुभवाच्या कमतरतेवरही प्रकाश टाकला. त्याने नमूद केले की, गेल्या दोन-तीन वर्षांत अफगाणिस्तानने केवळ आठ ते नऊ एकदिवसीय सामने खेळले आहेत, जी संख्या खूपच कमी आहे. भारता विरुद्धच्या पहिल्या सामन्यातील पराभवामागे हे एक कारण असू शकते, असे त्याला वाटते.
धर्मशाला येथे झालेल्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात अफगाणिस्तानने भारताला जोरदार टक्कर दिली होती. पावसामुळे २५ षटकांचा करण्यात आलेल्या या सामन्यात, अफगाणिस्तानने प्रथम फलंदाजी करत १९४ धावांचे लक्ष्य ठेवले होते. तरीही, गिलची शानदार अर्धशतकी खेळी आणि अखेरीस के.एल. राहुलने संयमाने खेळलेली खेळी यांच्या जोरावर भारताने हा सामना सात गडी राखून जिंकला.
पहिल्या सामन्यात रोहित शर्मा केवळ १६ धावांवर बाद झाला होता; त्यामुळे आजच्या सामन्यातही त्याच्या कामगिरीकडे सर्वांचे लक्ष असेल. पहिल्या सामन्यात अफगाणिस्तानने ज्या जिद्दीने खेळ केला होता, ते पाहता भारतीय संघ त्यांना कमी लेखण्याची चूक करणार नाही.






